Cách sử dụng file pie.htc để hack css làm bo góc tron zend

Cách sử dụng file pie.htc để hack css làm bo góc tron zend

Gửi bàigửi bởi newbiephp » 01/08/2011 08:20 » by

Mình sử dụng kỹ thuật làm bo góc bằng cách sử dụng thuộc tính css là border-radius trên filefox, chrome chạy ok, nhưng IE không chạy, nên mình thêm cái behavior chỉ đến file pie.htc để cho nó bo góc đối với ie.
Mã: Chọn tất cả
border: 1px solid #696;
padding: 60px 0;
text-align: center; width: 200px;
-webkit-border-radius: 8px;
-moz-border-radius: 8px;
border-radius: 8px;
background: #EEFF99;
behavior: url(PIE.htc);

Khi mình làm css và link vào trang index.html chạy thử thì ok, với điều kiện là file pie.htc phải nằm cùng thư mục với file index.html, nhưng khi đưa vào sử dụng trong ứng dụng web dựa trên nên zend thì nó không có tác dụng. Chác là nó tìm không ra cái file pie.htc, mình đã để nó cùng thư mục với file index.php cũng không được, khi để file pie.htc vào cùng thư mục với file css cũng không xong.
Ai có kinh nghiệm khác phục lỗi này chỉ cách cho mình với.
Hình đại diện của thành viên
newbiephp
Member

Đã cảm ơn: 0 lần

Re: Cách sử dụng file pie.htc để hack css làm bo góc tron zend

Gửi bàigửi bởi mounclo » 01/08/2011 09:12 » by

Bạn chạy thử với trang index.html ok rồi có nghĩ là file pie đã có tác dụng. Khi bạn đưa lên ứng dụng zend nó không hoạt động có lẽ do đường dẫn đến file pie bị sai. Bạn thử debug đường dẫn đến file pie xem có đúng không nhé
mounclo
Member

Gửi bàigửi bởi KlarkKent » 01/08/2011 10:34 » by

newbiephp đã viết:Mình sử dụng kỹ thuật làm bo góc bằng cách sử dụng thuộc tính css là border-radius trên filefox, chrome chạy ok, nhưng IE không chạy, nên mình thêm cái behavior chỉ đến file pie.htc để cho nó bo góc đối với ie.

Khi mình làm css và link vào trang index.html chạy thử thì ok, với điều kiện là file pie.htc phải nằm cùng thư mục với file index.html, nhưng khi đưa vào sử dụng trong ứng dụng web dựa trên nên zend thì nó không có tác dụng. Chác là nó tìm không ra cái file pie.htc, mình đã để nó cùng thư mục với file index.php cũng không được, khi để file pie.htc vào cùng thư mục với file css cũng không xong.

đoạn code css này nằm trong file css.
url trong css tính từ file css tới cái pie.htc. Vì thế bạn đặt cái file pie.htc cùng folder với file css, mình nghĩ chắc là được.
Nothing Is Impossible
---
Zend Framework Ebook
KlarkKent
Moderator Team
Moderator Team

Gửi bàigửi bởi newbiephp » 01/08/2011 15:46 » by

KlarkKent đã viết:
newbiephp đã viết:Mình sử dụng kỹ thuật làm bo góc bằng cách sử dụng thuộc tính css là border-radius trên filefox, chrome chạy ok, nhưng IE không chạy, nên mình thêm cái behavior chỉ đến file pie.htc để cho nó bo góc đối với ie.

đoạn code css này nằm trong file css.
url trong css tính từ file css tới cái pie.htc. Vì thế bạn đặt cái file pie.htc cùng folder với file css, mình nghĩ chắc là được.

Không được bạn à, khi mình thử với file index.html thì phải đặt file pie.htc cùng thư mục với file index.html, file css mình lưu ở thư mục css, nhưng mà nếu lưu file pie.htc ở trong thư mục css thì nó không có tác dụng.
Phải đặt file pie.htc cùng thư mục với file index.html thì nó mới có tác dụng, nhưng khi đưa vào ứng dụng dựa trên nền zend thì nó không có tác dụng gì cả.

Mình thử chỉnh lại trong css là đường dẫn tuyệt đối đến file pie.htc thì được ví dụ:

behavior: url(http://www.abc.com/css/PIE.htc);

nhưng mà làm như thế này thì khi chạy trên máy phát triển khác, khi đưa lên host phải ngồi sửa lại, nếu có rất nhiều vùng nội dung cần bo góc thì ngồi sửa đọa luôn.

Có ai có cách gì hay hơn hày mình với, liệu trong css có thể khai báo một biến rồi dùng lại được không?
newbiephp
Member

Gửi bàigửi bởi KlarkKent » 01/08/2011 20:33 » by

Đúng là không được thật. Mình đọc trên trang http://css3pie.com/documentation/known-issues/#relative-paths thì họ bảo url của behavior phải được tính từ trang html đang dùng, chứ không tính từ file css :sad1: .

Nếu dùng đường dẫn tuyệt đối thì
Theo mình thì có thể làm giảm việc phải sửa code hơn bằng cách
bạn hãy viết 1 file base.css ở trong file này chỉ cần chứa 1 dòng code set cái behavior
*{ // apply to all
behavior: url(http://domain.com/pie/pie.htc);
}

Ở trong các file css bạn viết sau này chỉ cần việc import cái base này vào thôi.
@import:url(path_to_file_base.css);

Path_to_file_base.css là đường dẫn tương đối tính từ file CSS nên đơn giản hơn.

Làm theo kiểu này, khi di chuyển ở các site khác nhau bạn chỉ việc sửa lại link trong file base.css :smile1:
Nothing Is Impossible
---
Zend Framework Ebook
KlarkKent
Moderator Team
Moderator Team

Gửi bàigửi bởi Nguyễn Xuân Thiên » 16/06/2012 11:37 » by

Mình cũng đang mắc phải vấn đề tương tự như trên. mình cũng làm theo đường dẫn tuyệt đối file PIE.htc mà vẫn ko được. bạn có thể share source cho mình xin được ko?
Nguyễn Xuân Thiên
Member

Quay về Hỏi đáp chung về Zend Framework

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.3 khách.

jQuery Api | Javascript DOM | ZendVN tutorials